Có phải xin giấy phép khi xây dựng trong KCN?

Có phải xin giấy phép khi xây dựng trong KCN?

Có phải xin giấy phép khi xây dựng trong KCN? là câu hỏi luôn được nhiều doanh nghiệp, chủ đầu tư đặt ra. Do đó, hôm nay Thành Công Việt Nam sẽ giải đáp những thắc mắc về thủ tục, giấy phép xây dựng trong KCN một cách chi tiết và tận tình nhất! Xem ngay bài viết dưới đây nhé!

XÂY DỰNG NHÀ XƯỞNG TRONG KCN CÓ PHẢI XIN GIẤY PHÉP?

Tại Điểm đ, Khoản 2, Điều 89 Luật Xây dựng 2014 quy định, “Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này” thì thuộc đối tượng miễn giấy phép xây dựng.

Do đó, việc xây dựng các công trình tại cụm công nghiệp không thuộc đối tượng miễn giấy phép xây dựng theo quy định tại Điểm đ, Khoản 2, Điều 89 Luật Xây dựng.

Các công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm :

Công trình bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên;
Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư;

Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính;

Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình;

Điều kiện khởi công xây dựng KCN- Thành Công Việt Nam

Điều kiện khởi công xây dựng KCN- Thành Công Việt Nam

Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này;

Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500 m2 có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình;

Công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

Công trình hạ tầng kỹ thuật ở nông thôn chỉ yêu cầu lập Báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng và ở khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được duyệt;

Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa.

Quy trình xin phép xây dựng nhà xưởng:

1. Trình tự thực hiện:

  • Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ theo quy định.
  • Bước 2: Nộp hồ sơ tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của Uỷ ban nhân dân xã, Phường.
  • Bước 3: Phòng Quản lý đô thị thành phố tiếp nhận hồ sơ và tiến hành thẩm tra trình Uỷ ban nhân dân thành phố cấp giấy phép.
  • Bước 4: Tổ chức cá nhân nhận giấy phép tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của Uỷ ban nhân dân thành phố.

2. Cách thức thực hiện: Trực tiếp tại trụ sở hành chính.

3. Thành phần hồ sơ:

  • Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng;
  • Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;
  • Bản sao quyết định phê duyệt dự án, quyết định đầu tư;
  • Bản vẽ thiết kế xây dựng;
  • Bản kê khai năng lực, kinh nghiệm của tổ chức thiết kế, cá nhân là chủ nhiệm, chủ trì thiết kế xây dựng, kèm theo bản sao chứng chỉ hành nghề của chủ nhiệm, chủ trì thiết kế;

4. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

5. Thời gian giải quyết: 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, trừ ngày lễ và ngày nghỉ.

Có phải xin giấy phép khi xây dựng trong KCN? Thành Công Việt Nam

Có phải xin giấy phép khi xây dựng trong KCN? Thành Công Việt Nam

6. Đối tượng thực hiện thủ tục hành chính: cá nhân, tổ chức.

7. Cơ quan thực hiện thủ tục hành chính: Phòng Quản lý đô thị.

8. Kết quả thực hiện thủ tục hành chính: Giấy phép.

Nếu có bất kỳ thắc mắc liên quan nào cần được giải đáp vui lòng liên hệ với Thành Công Việt Nam qua hotline 0936.633.334 để được giải đáp một cách cụ thể nhất.

Công ty TNHH Tư vấn và dịch vụ Thành Công Việt Nam chuyên về  dịch vụ tư vấn, lập báo cáo, xin giấy phép, thẩm tra, thẩm duyệt các giấy tờ hồ sơ... Với nhiều năm kinh nghiệm trong ngành cùng đội ngũ chuyên viên tài năng, nhiệt huyết, tận tâm trong nghề, với mục tiêu giúp các doanh nghiệp không bỡ ngỡ trước các thủ tục giấy tờ sau khi đầu tư vào sản xuất, do đó bạn có thể hoàn toàn yên tâm khi sử dụng dịch vụ tại Thành Công Việt Nam

>> Xem thêm:  Thủ tục xin giấy phép xây dựng trong KCN tại Hải Phòng

0936.633.334